Blog Single

06 Nov

WHAT IS THE HISTORY OF DIWALI CELEBRATION IN INDIA ?

தீபாவளியின் கதை என்ன?

ஒவ்வொரு மதமும் வெவ்வேறு தீபாவளிக் கதையையும் வரலாற்று நிகழ்வையும் குறிக்கின்றன.

இந்து புராணங்களில் உள்ள முக்கிய கதைகளில் ஒன்றில், தீபாவளி என்பது ராமர், அவரது மனைவி சீதா தேவி மற்றும் சகோதரர் லட்சுமணன் ஆகியோர் 14 ஆண்டுகள் வனவாசத்திற்குப் பிறகு தங்கள் தாய்நாட்டிற்குத் திரும்பும் நாள். அசுர மன்னன் ராவணனை வீழ்த்திய ராமனுக்கு கிராம மக்கள் ஒரு பாதையை ஏற்றினர். இந்தக் கதையின் மறுபதிப்புகள் சில பிராந்தியங்களில் கொண்டாட்டங்களின் ஒரு பகுதியாகும்.

இந்து புராணங்களில் உள்ள மற்றொரு தீபாவளிக் கதை என்னவென்றால், கிருஷ்ணர் அரக்கன் நரகாசுரனை தோற்கடித்து தனது ராஜ்யத்தின் மக்களை விடுவித்த நாளை தீபாவளி குறிக்கிறது. அசுரனை வதம் செய்த பிறகு, பகவான் கிருஷ்ணர் அதை உற்சவ நாளாக அறிவித்தார். இந்தியாவின் சில பகுதிகளில், கொண்டாட்டத்தின் ஒரு பகுதியாக, இரண்டு கதைகளிலும் உள்ள அரக்கர்களின் உருவ பொம்மைகளை மக்கள் எரிக்கிறார்கள்.

தீபாவளியின் போது இந்து தெய்வமான லட்சுமியையும் மக்கள் கொண்டாடுகிறார்கள். செழிப்பு, செல்வம் மற்றும் கருவுறுதல் ஆகியவற்றின் தெய்வமாக, தீபாவளியின் இரவில் தனது கணவனாக இந்து மதத்தின் மிக முக்கியமான கடவுள்களில் ஒருவரான விஷ்ணுவைத் தேர்ந்தெடுத்ததாக காதல் தீபாவளிக் கதை கூறுகிறது.

மற்ற கலாச்சாரங்களில், தீபாவளி அறுவடை மற்றும் புத்தாண்டு கொண்டாட்டங்களுடன் ஒத்துப்போகிறது. நீங்கள் எந்த தீபாவளிக் கதையைக் கொண்டாடினாலும், அது எப்போதும் புதிய தொடக்கங்கள் மற்றும் இருளில் ஒளிரும் நாளாகும்.

உத்வேகம் பெறுங்கள்: வண்ணமயமான இந்தியாதீபாவளியைக் கொண்டாடுங்கள்

தீபாவளி எப்படி கொண்டாடப்படுகிறது?

தீபாவளி என்ற சொல் சமஸ்கிருத வார்த்தையானதீபாவளிஎன்பதிலிருந்து வந்தது, அதாவதுஒளிரும் விளக்குகளின் வரிசைகள்“. இந்தியா முழுவதும் உள்ள குடும்பங்கள் தங்கள் இடத்தை சிறிய விளக்குகள் மற்றும் பிற வண்ண விளக்குகளால் அலங்கரித்து கொண்டாடுகிறார்கள்.

மக்கள் தெருக்களையும் கட்டிடங்களையும் பண்டிகை விளக்குகளில் மறைக்கிறார்கள் மற்றும் கலகலப்பான பாடல்கள் மற்றும் நடனங்கள் நடத்தப்படும். திகைப்பூட்டும் பட்டாசுகள் வெடித்து, சத்தம் மற்றும் ஒளியின் காட்சியை உருவாக்குகின்றன. இது தீய சக்திகளை பயமுறுத்தவும், தீமைக்கு எதிரான நன்மையின் வெற்றியைக் கொண்டாடவும் உதவுகிறது.

 அனைவருக்கும் தீபாவளி வாழ்த்துக்கள்

ஜனவரி மாதத்தில் சந்திர புத்தாண்டைப் போலவே தீபாவளியும் ஒரு புதிய தொடக்கமாக கருதப்படுகிறது. பலர் தங்கள் வீட்டை சுத்தம் செய்து, புதுப்பித்து, அலங்கரித்து, வரவிருக்கும் ஆண்டிற்கான தயாரிப்பில் புதிய ஆடைகளை வாங்குகிறார்கள்.

தீபாவளி என்பது கடன்களை தீர்க்கும் நேரமும் கூட. மக்கள் தொடர்பை இழந்த அன்புக்குரியவர்களை அணுகி குடும்ப மறு இணைவுகளை ஏற்பாடு செய்வது பொதுவானது. கடந்த காலங்களில், தீபாவளி நல்லெண்ணத்தின் அடையாளமாக, சர்ச்சைக்குரிய எல்லையில் இந்திய மற்றும் பாகிஸ்தான் வீரர்கள் இனிப்புகளை பரிமாறிக்கொண்டனர்.

உங்களுக்கு இனிப்புப் பலகாரம் இருந்தால், தீபாவளி உங்களுக்கான பண்டிகை. இனிப்புகள் பரிசளிப்பது மிகவும் சுவையான பாரம்பரியம். நண்பர்களும் குடும்பத்தினரும் இந்திய உணவு வகைகளான பேடா, லட்டு, ஜிலேபி, பர்ஃபிஸ் மற்றும் உலர்ந்த பழங்கள் ,சாக்லேட்டுகள் போன்றவற்றைப்  பரிமாறிக் கொள்கிறார்கள்.

தீபாவளி பண்டிகை எப்போது?

ஒவ்வொரு ஆண்டும் தீபாவளிக்கான தேதிகள் மாறும், ஏனெனில் அவை இந்து சந்திர நாட்காட்டியை அடிப்படையாகக் கொண்டவை. திருவிழா பொதுவாக அக்டோபர் நடுப்பகுதிக்கும் நவம்பர் நடுப்பகுதிக்கும் இடையில் வரும்.

இந்த ஆண்டு (2021), தீபாவளி நவம்பர் 2 அன்று தொடங்குகிறது, கொண்டாட்டங்களின் உச்ச நாளான மூன்றாவது நாளான நவம்பர் 4 வியாழன் அன்று நடக்கிறது. இந்த ஆண்டு கொண்டாட்டத்தின் இறுதி நாள் நவம்பர் 6 சனிக்கிழமை அன்று நடைபெறுகிறது.

தீபாவளி பண்டிகை எவ்வளவு காலம் நீடிக்கும்?

தீபாவளி ஐந்து நாட்கள் நீடிக்கும். கொண்டாட்டங்களின் உச்ச நாள் பொதுவாக மூன்றாவது நாளில் இருக்கும், இது புத்தாண்டு ஈவ் போன்றது. சகோதரர்கள் மற்றும் சகோதரிகள் ஒன்றாக நேரத்தை செலவிடுவதற்காக கொண்டாட்டங்களின் கடைசி நாளை ஒதுக்குகிறார்கள்.

தீபாவளி பண்டிகை அதிகாரப்பூர்வமாக ஐந்து நாட்கள் நீடிக்கும் என்றாலும், அதற்கான ஏற்பாடுகள் முன்கூட்டியே தொடங்கிவிடும். பட்டாசுகள் மற்றும் விழாக்கள் பெரும்பாலும் பல நாட்களுக்குப் பிறகு நீடிக்கும்.

தீபாவளியின் போது கோயில்கள் எப்போதும் மதச் சடங்குகளுடன்  இருக்கும்.

Related Posts

Leave A Comment